ผู้เขียน หัวข้อ: บ่อตกปลาเกล็ดย่านฝั่งธน  (อ่าน 4571 ครั้ง)

ออฟไลน์ jeanlst

• สมาชิก
  • คะแนน 0
บ่อตกปลาเกล็ดย่านฝั่งธน
« เมื่อ: 2011-02-20, 12:55:27 »
ผมอยากรู้บ่อตกปลาเกล็ดย่านฝั่งธน ที่เงียบๆ คนน้อยๆ ในวันธรรมดาน่ะครับ

รบกวนอีกอย่างน่ะครับน้าๆ ผมตั้งทุ่นหลิว แต่ผมวัดระดับน้ำไม่เป็นอะครับ บางทีเวลาใส่เหยื่อ ทุ่นมันก็จมอะครับ จมไปทั่งทุ่นเลย งงมากเลยครับ

ออฟไลน์ GOVIT

• SM
  • คะแนน 55
Re: บ่อตกปลาเกล็ดย่านฝั่งธน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 2011-02-22, 19:14:23 »
เดี๋ยวรอเพื่อนๆมาช่วยตอบนะครับ..
เอ้า..ใครรู้ช่วยหน่อยครับ..
รองเท้ากับร่องผัก

ออฟไลน์ ing-aun

• SM
  • คะแนน 52
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 2011-02-22, 22:39:06 »
บ่อบัดดี้น่าจะใกล้เคียงสุด

ส่วนตั้งทุ่นน่าจะหมายถึงแบบบาลานซ์น่าดิน ปัญหาที่หาระดับน้ำ (ความลึก)ไม่เจอน่าจะเกิดจากน้ำหนักเหยื่อที่ปั้น
กับขนาดทุ่นและตะกั่วที่ถ่วงไม่สมดุลย์กัน ในกรณีนี้น่าจะเหยื่อหนักเกินเมื่อเทียบกับตะกั่วทำให้เหยื่อเป็นตัวฉุดทุ่นลงแทนที่จะเป็นตะกั่ว

ซึ่งจะทำให้เหยื่อไม่จมดิ่งใต้ทุ่นแต่จะจมเลยไปทำให้สายอยู่ในแนวเฉียง  ให้ทดลองโยนเหยื่อใกล้ๆไม่ให้สายตึงแล้วปรับระยะทุ่นเรื่อยๆ
จะพบว่าหาระดับน้ำเจอแต่พอโยนเหยื่อนจนสายตึงอีกก็จะเจอปัญหาเดิมอีกถ้าเป็นอย่างนี้แก้ได้สองวิธี

1. ลดขนาดเหยื่อหรือใช้เหยื่อเบาๆแห้งๆอย่างขนมปังขาวแทนพวกเหยื่อนวด(เช่นรำนวดซึ่งหนักมากเมื่อเทียบกับขนาด)
2. เพิ่มขนาดทุ่นใหญ่ขึ้นนั่นหมายความว่าตะกั่วที่ถ่วงก็จะหนักขึ้นด้วยเพื่อตั้งทุ่นให้เหมาะพอดีหรือได้บาลานซ์

ผลที่ได้ของทั้งสองวิธีจะคล้ายกันตรงที่ตะกั่วจะเป็นตัวนำให้ทุ่นตั้งส่วนเหยื่อแค่เป็นตัวฉุดทุ่นลงสู่ระดับที่ตั้งไว้  สายจากทุ่นถึงเหยื่อจะอยู่ในแนวดิ่งหรือ
เฉียงน้อยลงทำให้หาระดับน้ำง่ายขึ้น  แต่ที่ต่างกันคือทุ่นเล็กเหมาะกับเหยื่อเบาไม่มีลมสวนเข้าหน้าแรงๆทุ่นใหญ่เหยื่อใหญ่สวนลมได้ดีกว่า ต้องมีเผื่อ
ไว้หลายขนาดตามสถานะการณ์ครับ

นอกจากนี้ในเรื่องของว่าจะตั้งทุ่นให้ลอยซักกี่ข้อ(ก่อนใส่เหยื่อ)ก็คงแล้วแต่ทุ่นแต่ละดอกและความถนัดส่วนบุคคลทุ่นดอกเดียวกันแต่ต่างคนอาจตั้งไม่เหมือนกัน
แต่ให้ผลพอๆกันเพราะจังหวะตัดสินใจยกคันที่ต่างกัน  สุดท้ายสำคัญสุดคือเหยื่อตั้งทุ่นห่วยแต่เหยื่อเด็ดปลามันก็กินตอกมิดดอกอยู่ดี

ที่เหลือรอคนอื่นมาตอบเน่อพอรู้งูๆปลาๆมั่วๆไม่เก่งซักเรื่อง
อย่าลืมแบ่งเวลาให้กับคนที่เรารักและคนที่รักเรา

ออฟไลน์ ปลาเกมส์

• Administrator
  • คะแนน 180
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 2011-02-23, 17:02:50 »
ลองเข้าไปดูที่นี่ครับ
http://www.pla-game.com/pla/index.php?topic=6457.0
วันธรรมดาคนน้อยอยู่แล้ว

ส่วนวิธีการลุงแนะนำได้แจ่มแล้ว...
แต่เสริมอีกนิด ระวังระดับหน้าดินไม่เท่ากัน บางครั้งเอียง บางครั้งเป็นหลุม เช็คให้ดี

อ่านข้อมูลเพิ่มเติม และมีอีกมากมาย หาอ่านเอานะ
http://www.pla-game.com/pla/index.php?topic=3039.0
http://www.pla-game.com/pla/index.php?topic=6441.0

ออฟไลน์ @rffy

• สมาชิก
  • คะแนน 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 2011-02-25, 14:30:50 »
ถ้าแถวบองบอนผมขอแนะนำอยู่บ่อนึงครับ ผมไปแล้วติดใจเลยอยากแนะนำ
ชื่อ บ่อเบิร์ด ครับ
อยู่ซอยสนามกอล์ฟเอกชัยตรงเข้าไปเลยสนามกอล์ฟไปบ่ออยู่ขวามือครับมีป้ายเขียนที่สะพานข้ามคลองว่าบ่อเบิร์ดเลยครับ
ปลานิลไซร์ ไม่ต่ำกว่าครึ่งโลครับ