ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเหยื่อตกปลาธรรมชาติ และเทคนิคการตกปลาตอนกลางวัน  (อ่าน 4707 ครั้ง)

ออฟไลน์ JokeChumphon

• สมาชิก
  • คะแนน -1
ผมเป็นมือใหม่ครับ ชอบมากเรื่องตกปลา กำลังจะไปตกปลาที่เขื่อนรัชประภา(เขื่อนเชี่ยวหลาน)
อยากขอคำแนะนำพี่ๆหน่อยคับ คือ เคยตกแต่ปลากดคับ เริ่มเบื่อแล้ว ไปตีชโด ก็ไม่เคยเห็นวี่แววว่าจะได้

ยังไง ใครมีเทคนิคดีๆช่วยบอกด้วยคับ

ออฟไลน์ ลี้คิมฮวง

• สมาชิก
  • คะแนน 78
  • มิตรภาพ ความรัก รสชาติสุรา คือสิ่งที่ปรารถนาของชีวิต...
เริ่มใหม่ๆ  ตีเหยื่อผิวน้ำแล้วกันครับ ตีง่ายตกง่าย ...

กบ

กบติดใบพัด

บัสเบท

ป๊อบเปอร์

เทคนิค ถามคนเรือเลยครับว่าทีนั่นปลาชอบอยู่ตรงจุดไหนตียังไง ....แน่นอน ...
It Could Only Be Daiwa.....!

ธรรมชาติ มิตรภาพ ความรัก และ รสชาติสุรา คือสิ่งที่ปรารถนาของชีวิต ....!

• สมาชิก
  • คะแนน -1
ขอบคุณครับ คุณลี้คิมฮวง 
 ;D แล้วถ้าจะตกพวกปลากินพืชนะคับ เช่นปลานิล แรด ยี่สกนะคับ
มีเทคนิคอะไรบ้างคับ ไม่เคยตกได้เลย

• สมาชิก
  • คะแนน -1
ช่วยบอกหน่อยค๊าบบบ

ออฟไลน์ ปลาเกมส์

• Administrator
  • คะแนน 180
ขอบคุณครับ คุณลี้คิมฮวง  
 ;D แล้วถ้าจะตกพวกปลากินพืชนะคับ เช่นปลานิล แรด ยี่สกนะคับ
มีเทคนิคอะไรบ้างคับ ไม่เคยตกได้เลย

ใช้รำหอมๆ
หาที่เหมาะๆ อ่อยเหยื่อให้หนัก.... อ่อยทุกวันจนปลาเข้า แล้วค่อยตก แบบนี้กินกระจาย
ไม่มีเวลาก็อ่อยตรงจุดจะตก แล้วก็กระชุดตกไปเลย กระทิอย่าลืมเอาไปด้วย

ใช้เบ็ดตะกร้อเกี่ยวเม็ดโฟม.. ลงหลายคันปลาจะกิดีขึ้น ตีให้เข้าจุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2010-07-07, 13:30:05 โดย ปลาเกมส์ »

• สมาชิก
  • คะแนน -1
ขอบคุณมากคับ คุณปลาเกมส์

คือถ้าน้ำมันลึกมากๆครับ เลยมีคำถามต่ออีก
1. การอ่อยเหยื่อในบริเวณน้ำลึก สามารถทำได้แบบไหนบ้างครับ
2. ตกปลากลางน้ำ ผูกทุ่นที่ความลึกเท่ารัยคับ(ไม่รู้เรียกถูกรึปล่าว)
3. ควรตกเวลาไหนครับ(เช้า-กลางวัน-เย็น)

ออฟไลน์ ลี้คิมฮวง

• สมาชิก
  • คะแนน 78
  • มิตรภาพ ความรัก รสชาติสุรา คือสิ่งที่ปรารถนาของชีวิต...
เลือกอ่อยตรงที่ปลาขึ้น เลือกจุดอ่อยที่น้ำไม่ลึกมาก และไม่ไกลจากฝั่งมาก พอแค่พอตีถึง ตกหน้าดินจะได้ผลมากที่สุด ยกเว้นพวกปลาจีน ที่ตกทุ่นลอบกลางน้ำก็ได้ผล ระยะของเหยื่อขึ้นอยู่กับความลึกเป็นหลัก เมื่อตกทุ่นลอย ... ปลาเกล็ดกินทั้งวัน ....ขึ้นอยู่กับอ่อยเหยื่อปลาเข้ามากแค่ไหน
It Could Only Be Daiwa.....!

ธรรมชาติ มิตรภาพ ความรัก และ รสชาติสุรา คือสิ่งที่ปรารถนาของชีวิต ....!

• สมาชิก
  • คะแนน -1
จะลองดูค๊าบ  ;D

ขอบคุณทุกคนค๊าบ