ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ การตกปลาแบบตะกร้อ หน่อยครับ  (อ่าน 6420 ครั้ง)

ออฟไลน์ gangbangin

• สมาชิก
  • คะแนน 2
ตัวเบ็ดที่ ห้อยติดกับตะกร้อ เราต้องเอาห้อยไว้ หรือเอาเกี่ยวโฟม หรือเอาซ้อนไว้ในตะกร้อ หรือเอาอาหารปั้นติดแล้วห้อย หรือยังไงครับ อยากถามให้แน่ใจ
ช่วยอธิืบายให้เข้าใจด้วยนะครับ  (ยังไม่เคยตก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2010-04-04, 19:42:57 โดย gangbangin »
รักน้ำ รักปลา รักไซยูริ

ออฟไลน์ GOVIT

• SM
  • คะแนน 55
ที่นิยมกันมี 2 แบบครับ
1เกี่ยวเม็ดโฟม
2เกียวเหยื่ออื่นๆเช่น ขนมปัง เหยื่อในถัง ไส้เดือน กุ้งฝอยและอื่นๆที่ใช้ตกปลาได้
หรือบางครั้งก็เกียวปนกันระหว่าง 1และ 2
ขึ้นอยู่ว่าเราจะตกปลาอะไร....
เอารูปมาอวดบ้างนะครับ.. :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2010-04-05, 07:18:21 โดย GOVIT »
รองเท้ากับร่องผัก

ออฟไลน์ WalkTheDog

• สมาชิก
  • คะแนน 47
  • my sweet sunset
สำหรับผมนะถ้าปลาสร้อย ผมเกี่ยวเม็ดโฟมเฉยๆ
เพราะถึงไปฝังมันเดี๋ยวอาหารละลาย มันก็หลุดออกมาเหมือนเราไม่ได้ฝังอ่ะครับ
ปลาอื่นๆไม่รู้ครับ รอน้าๆท่านอื่นๆมาตอบ :)
บางเวลาอาจไม่ค่อยได้อยู่ดู อยากให้รู้ไม่ได้ไปไหนไกล

ออฟไลน์ anagee_99

• สมาชิก
  • คะแนน 1
เหมือน 'จาย์ โก ครับ แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นเราต้องรู้ก่อนว่าปลาในหมายนั้นเค้าใช้เหยื่อแบบไหนกัน ไม่ใช่เค้าใช้เหยื่อปลอมตก เราไปใช้ตะกร้อ
แบบนี้เจ๊งครับ การผูกสายหลีด ขนาดของตะกร้อ ก็สำคัญครับ ถ้าตะกร้อเราเป็นแบบมีตะกั่วถ่วง ไม่ต้องใส่ตะกั่วเพิ่มครับ แต่ไม่มี ต้องใส่ไม่งั้นเดีํยวพอเหยื่อละลายแล้วมันจะลอยไปติดกับคนอื่นเค้า ( ถ้ามีคนไปตกด้วย) ขนาดก็คิดเอาครับว่าสายเอ็นเราจะรับน้ำหนักมันไหวมั้ย เพรตาะถ้าใหญ่ไปแล้วขาด มันเสียดายตะกรเออ่ะครับ ลูกนึงตังหลายบาท

การเกี่ยวโฟม อันนี้เป็นตัวเลือกที่ดีครับ เพราะส่วนมากจะใช้กัน แต่ก็ต้องเลือกโฟมให้ดีนะครับเพราะถ้าโฟมเราเกี่ยวนั้นใหญ่ไป ปลาตัวเล็กที่ปากมันไม่ใหญ่กว่าโฟมที่เราใช้ มันกินไม่ไ้มันก็จะดูดเล่นอยู่อย่างนั้นล่ะครับ ควรใช้ที่มีขนาดกลางๆหน่อยครับ

ถ้าเราจะเกี่ยวขนมปัง ส่วนใหญ่จะเกี่ยวปัง "ขาไก่" รึ ปังแผ่นครับ ฉีกเป็นชิ้นเอาเกี่ยว แล้วก็บีบให้มันติดกับตัวตะขอสักหน่อย เพราะถ้าไม่บีบ มันก็จะละลายเร็วครับ มันจะไม่เกาะกับตะขอ

อ่อ อีกอย่างมีคนเคยบอกว่า ปลาใหญ่กินเหยื่อเล็ก นะครับ ไม่รู้จริงป่ะ
ได้ความยังไงเอารูปมาชมกันบ้างนะครับ ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
ผมมันแย่.......ที่แพ้เหยื่อปลอม.....

ออฟไลน์ ปลาเกมส์

• Administrator
  • คะแนน 180
ตัวเบ็ดที่ ห้อยติดกับตะกร้อ เราต้องเอาห้อยไว้ หรือเอาเกี่ยวโฟม หรือเอาซ้อนไว้ในตะกร้อ หรือเอาอาหารปั้นติดแล้วห้อย หรือยังไงครับ อยากถามให้แน่ใจ
ช่วยอธิืบายให้เข้าใจด้วยนะครับ  (ยังไม่เคยตก)
ถ้าตกปลาบ่อแนะนำตกแบบชิงหลิวมันส์กว่ามาก... ตกเป็นแล้วลองเข้าหาหมายธรรมชาติ สุดยอด

• สมาชิก
  • คะแนน 2
ไปตกบึกมาก็มันดีแต่สงสารปลามันครับ ปากมันช้ำหมดอะ
เด๋วนี้ ว่าจะลองตกแบบสปิ๋วดูครับ  แต่ยังหาคันไม่ได้ เห็นเค้าบอกว่า เอาคันฟลายมาบิ้ว
แต่ยังไม่รู้ว่าคันฟลายเป็นยังไง  แล้วถ้าเอาคันหลิวมาบิ้วจะได้มั้ยครับ   อยากได้แอคชั่นจัดๆ ล่อปลาเกร็ดมาทอด

ออฟไลน์ WalkTheDog

• สมาชิก
  • คะแนน 47
  • my sweet sunset
วันศุกร์ท่ผ่านมาได้มีโอกาศไปตีตะกร้อที่เขื่อน แม่ตีบ แถวๆบ้านมา
ว่าจะตกปลานิลอยู่ดีๆ ชะโดครับพี่น้อง ดันมาแดร๊กตะกร้องเฉยเลย
เพิ่งจะรู้ว่าวะโดมันก็เอาตะกร้อด้วย รึคิดไปอีกแบบนึงว่า
มันมาไล่ปลาเล็กที่กำลังตอมเหยื่ออยู่ แล้วไล่งับ..... เจอเลยตะกร้อขอพวง
เต็มๆ (รึเปล่า)
ปล.ไม่ได้ปลาขึ้นมาถ่ายรูปเลย...เซง คนถือสวิงรีบวิ่งเกิน วิ่งสะดุดตอไม้หัวทิ่ม กรำำำำ...
บางเวลาอาจไม่ค่อยได้อยู่ดู อยากให้รู้ไม่ได้ไปไหนไกล

ออฟไลน์ ลี้คิมฮวง

• สมาชิก
  • คะแนน 78
  • มิตรภาพ ความรัก รสชาติสุรา คือสิ่งที่ปรารถนาของชีวิต...
ถ้าเกี่ยวโฟม ผูกตัวเบ็ดไม่ให้ยาวเกินความยาวของตะกร้อ

ทีนี้ถ้าจะเกี่ยวอย่างอื่น ถ้าผูกระยะตัวเบ็ดยาวเกินความยาวของตะกร้อ ให้แปะเอาไว้ที่ตัวตะกร้อ ป้องกันการตีไปแล้วตัวเบ็ดพันกับสายเมน ...

ผมใช้หลักการแบบนี้ครับ

ถ้าเกี่ยวเม็ดโฟม หวังผลได้ทุกชนิดของปลาเกล็ด

ถ้าเกี่ยว เหยื่ออย่างอื่น หวังปผลได้ทุกชนิดของปลา
It Could Only Be Daiwa.....!

ธรรมชาติ มิตรภาพ ความรัก และ รสชาติสุรา คือสิ่งที่ปรารถนาของชีวิต ....!

• สมาชิก
  • คะแนน 2
วันศุกร์ท่ผ่านมาได้มีโอกาศไปตีตะกร้อที่เขื่อน แม่ตีบ แถวๆบ้านมา
ว่าจะตกปลานิลอยู่ดีๆ ชะโดครับพี่น้อง ดันมาแดร๊กตะกร้องเฉยเลย
เพิ่งจะรู้ว่าวะโดมันก็เอาตะกร้อด้วย รึคิดไปอีกแบบนึงว่า
มันมาไล่ปลาเล็กที่กำลังตอมเหยื่ออยู่ แล้วไล่งับ..... เจอเลยตะกร้อขอพวง
เต็มๆ (รึเปล่า)
ปล.ไม่ได้ปลาขึ้นมาถ่ายรูปเลย...เซง คนถือสวิงรีบวิ่งเกิน วิ่งสะดุดตอไม้หัวทิ่ม กรำำำำ...

จิงหรอครับ เออ งี้ก็มี

ถ้าเกี่ยวโฟม ผูกตัวเบ็ดไม่ให้ยาวเกินความยาวของตะกร้อ

ทีนี้ถ้าจะเกี่ยวอย่างอื่น ถ้าผูกระยะตัวเบ็ดยาวเกินความยาวของตะกร้อ ให้แปะเอาไว้ที่ตัวตะกร้อ ป้องกันการตีไปแล้วตัวเบ็ดพันกับสายเมน ...

ผมใช้หลักการแบบนี้ครับ

ถ้าเกี่ยวเม็ดโฟม หวังผลได้ทุกชนิดของปลาเกล็ด

ถ้าเกี่ยว เหยื่ออย่างอื่น หวังปผลได้ทุกชนิดของปลา

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ คับ

ออฟไลน์ Nanote

• STAFF
  • คะแนน 83
ใครชอบเล่นตะกร้อมั่งต้าฟ

เคยเล่นคับ เมื่อก่อนเป็นตัวเสริฟ พักหลังๆช้าลงเลยเล่นเป็นตัวบล๊อคคับ แหะ แหะ( ล้อเล่นนะครับ )

มีบ้างครับบางทีตีตะกร้อ นั่งฟังเสียงรอกร้องก็สุขไปอีกแบบคัฟ ..
ชีวิตมีแค่การตกปลา กับ ครอบครัว