ผู้เขียน หัวข้อ: สาย Monofilament หรือ สาย Fluorocarbon ดี  (อ่าน 9083 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปลาเกมส์

• Administrator
  • คะแนน 180
สาย Monofilament หรือ สาย Fluorocarbon ดี
« เมื่อ: 2009-07-24, 23:02:51 »
Monofilament
สาย Monofilament หรือ สาย Mono มีใช้กันมานานมากแล้ว นานขนาดใหนก็ไม่รู้เหมือนกันนะ มันเป็นสายเอ็นทั่วๆไปที่เราใช้กัน ตกสวายตกปลาบึก หรือแม้แต่งานทะเล

สายนี้มีข้อดีหลายอย่างเหมือนกัน ราคาถูก มีถูกมากๆจนไปถึงแพงๆก็มี มีขายทั่วบ้านทั่วเมืองหาซื้อง่าย ความคงทนก็ใช้ได้ แต่มันจะไม่ทนกับแสงแดด ยิ่งถ้าเก็บไว้ไม่ดี แค่ดึงเฉยๆก็ขาด เวลาผูกสายดึงแรงๆจะเห็นว่าแตกข้างใน ควรเก็บรักษาให้ดี  สาย Mono จะไม่ทนต่อการขูดขีด เช่น หินหรือตอ จะเสียหายได้ง่ายจนบางครั้งคือขาดง่าย ถ้าทำให้ทนต่อการขูดขีดก็จะแข็งไม่นิ่มนวล งิกงอง่าย ที่เขาเรียกว่าสายมันมีเมมโมรี่.. แต่บางยี่ห้อพัฒนาสินค้าออกมาดีมีคุณภาพมาก

เรื่องเซ้นนะไม่ค่อยดี เวลาปั่นหรือ jerk เหยือ หลังๆมานี่ผมแทบจะจับความรู้สึกไม่ได้ ใช้สาย PE นานไป ต้องทำความคุ้นเคยใหม่ แต่ถ้าเอาไปใช้ให้ถูกงานก็ถือว่าแจ่มมาก งานที่ไม่เน้นเซ้นก็มี เน้นนิ่มนวล ไม่งิกงอ โลเมมโมรี่ เช่นตกเหยื่อสด ตกปลาหน้าดิน ปล่อยให้ปลาลาก
รอกร้องแล้วค่อยวัดวืด วัดวืด...อิอิ ล้อเล่น วัดฉึก วัดฉึก สองดาบ อัดเข้ามา ขาดอีก ล้อเล่น

สาย Mono จะไม่ค่อยทน เมื่อเที่ยบกับสาย Fluoro บางครั้งปลาพาเข้าตอ โดนขูดเป็นเส้นยาว แต่ราคาไม่แพง ตัดหรือเปลี่ยนใหม่ได้ ยังสบายกระเป๋า

ใช้งานในการตีเหยื่อปลอมนี้ก็ดีนะครับ ถ้าใช้ถูกงานมันก็เพิ่มประสิทธภาพให้เรามีโอกาศได้ปลามากขึ้น เช่น เอาไปตกแบบ Texas ผมติดอกติดใจกับวิธีการตกแบบนี้ ใช้สายเอ็นที่ Low memory และนุ่มๆนิ่มๆ เซ้นไม่ต้องดี ตอนนี้เริ่มจะหาซื้อยาก
เพราะสมัยนี้เน้นความเหนียวและแข็งแรง เซ้นมันเลยดีตามมา แต่ดันแถม Memory มาให้ตั้งเยอะ 8G ได้มั๊ง ผมขอแค่ 256K ตามเดิมได้ไหม...

ยิ่งเอาไปใช้กับกันคันสปิน แค่เปิดหน้ารอก สายก็ฟูกองตรงหน้าซะแล้ว...

Fluorocarbon
สาย Fluorocarbon หรือ สาย Fluoro ปีที่แล้วเห็นเอาเข้ามาขายน้อย ไม่เหมือนตอนนี้เริ่มเยอะแล้ว เลือกจนงง แต่ก็ยังน้อยกว่าสาย Mono ที่ครองเมื่องมาเป็นระยะเวลาที่ยาวนาน ไม่มีทางที่หายไปจากบ้านเราง่ายๆ ด้วยต้นทุ่นที่เราถูก และคุณสมบัติการใช้งานมันยังมีคุณค่าเหมือนเดิม คนยังฝังใจในของเดิม สายเดิม ยี่ห้อเดิม ที่ทำให้เขาได้โทรฟี่ ไม่ใช่โทรฟรี

เราจะเห็นว่าสาย Fluoro นี่เส้นเล็ก ราคาแพงมาก ยิ่งเป็นสาย Shock Lead นะ ยิ่งแพง
บางเจ้าทำมาขายแค่ 10 เมตร ตอนแรกนึกว่า 100 เมตร เลยซื้อไม่ลง ผมงบน้อย... หลังๆเห็นขนาดแค่ 50 เมตรเอง บางรายขายราคาเดิมแต่ตัดออกครึ่ง หรือถูกลงเล็กน้อย แต่จุสายให้น้อยลง คนตกปลาจะไปเก่งเกินพ่อค้าได้ไง ว่าปะ

ทำไม....ถึงแพง เพราะผลิตยากกว่า ต้นทุนสูง เหมือน เทคโนโลยี่ใหม่นะ เลยแพง
ทำไม....ถึงเอามาทำ Shock Leard เพราะหน้าตัดเล็ก มีความแข็งแรงมาก ทนต่อการขูดขีดได้ดี.. ปลาที่ฟันคมๆก็ต้องยอมมัน... ของเขาเจ๋ง
ทำไม...แห้วอร่อยจัง

หน้าตัดเล็กนี่เที่ยบกับสาย Mono ขนาดปอร์นเท่ากันนะ ทนแรงดึงสูงกว่าและการขูดขีดได้ดีกว่า ... วันหนึ่งตกหลิวอยู่ วัดปลา เป็นไปเกี่ยวยอดไม้อีกแล้ว... จะเอาคันงัดแบบเหยื่อปลอมก็ไม่ได้ ปลายคันหลิวมันอ่อนมากเลยเอามือไปดึง... กว่าจะขาด มือจะขาดก่อน ต้องเอาผ้าพันมือดึงเอาจรึงจะหลุดออกมา

วันนี้นั่งดูคลิปไดว่าเขาทดสอบสายประเภทนี้แจ่มมาก ขูดกับ ขูดกับมีด ไม่ขาด... ย่อนเหยื่อลงน้ำไม่เห็นสาย... อะเมซิ่งมากมาย..

การนำไปใช้งาน ถ้าเราเอาไปใช้ในงานเหยื่อสด ตกหน้าดิน ไม่คุ้มค่าสายแน่ๆ เพราะต้องจุสายเยอะมากๆ 100-300 เมตร งานทะเลยิ่งหนักเข้าไปใหญ่... ต้องมีฐานนะจริงๆ  แต่ถ้างานเหยื่อปลอมก็เหมาะเหมือนกัน รอกตีเหยื่อปลอมจะจุแค่ 100-150 เมตร ราคาก็อยู่ประมาณ 200 ร้อยบาทขึ้นไป พอรับได้ เพราะสาย Fluoro วัดปลาได้ดีกว่าสาย Mono (Set Hook)  การใช้พวกปลั๊ก หรือเหยื่อผิวน้ำ ก็ทำให้ได้อารณ์และความรู้สึกดีกว่า คนที่ชอบชอบสายเอ็นก็จะหันมาใช้ตัวนี้มากขึ้น เพราะความแข็งแรงและเซ้นดีกว่าสาย Mono ทำให้จุสายได้เยอะ กล้าตีไกลๆ ลื่นและทนกว่า แถมสายจมน้ำและปลามองไม่เห็นเขาว่ากันนะ เราเองก็มองไม่เห็นเช่นกัน แต่จะเห็แยแวบๆวาวๆ

ผิดถูกขออภัยเน้อ... แนะนำมานะ
หมี ปลาเกมส์ รายงาน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2010-02-11, 22:35:03 โดย ปลาเกมส์ »

ออฟไลน์ A79

• สมาชิก
  • คะแนน 45
Re: สาย Monofilament หรือ สาย Fluorocarbon ดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 2009-07-25, 14:42:00 »
ความรู้อีกแล้ว +10
It's Wonderful Fishing

ออฟไลน์ Team boat

• สมาชิก
  • คะแนน 3
Re: สาย Monofilament หรือ สาย Fluorocarbon ดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 2009-07-25, 15:01:11 »
ขอบคุณมาก สำหรับบทความดีๆ :D :D

ออฟไลน์ Nanote

• STAFF
  • คะแนน 83
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 2009-07-26, 16:43:34 »
อืมมม ได้เข้าใจ เกี่ยวกับสายที่เราใช้ ณ ปัจจุบันตอนนี้อย่างดีครับ.. 8)
ชีวิตมีแค่การตกปลา กับ ครอบครัว

ออฟไลน์ UNCLE LEK

• SM
  • คะแนน 25
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 2009-07-27, 08:39:22 »
แหล่มเลยขอรับน้าเวป ต้องไปหามาใช้มั่ง
หลงใช้เชือกว่าวมาตั้งนาน  ;D
อายุเยอะแล้ว แต่ถ้ารู้จักกัน ก็ลดลงได้อีกนิดหน่อย

ออฟไลน์ peep_bangvak

• สมาชิก
  • คะแนน 25
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 2009-07-27, 08:50:03 »
ว่าจะลองหลายครั้งแล้วครับ แต่รู้สึกว่าราคามันแพงไปนิด เลยยังไม่มีโอกาสเทสเลยครับ

ออฟไลน์ TILEK17

• STAFF
  • คะแนน 94
  • มิตรภาพ ไม่ได้มา ถ้าเราไม่หยิบยื่นก่อน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 2009-07-27, 12:21:09 »
เมมโมรี่นี่ผมก้อเพิ่ง ถอดรหัสได้ก้อตอนที่น้าหมี ทดลองพับสายช็อคลีดให้ดูที่เขื่อน
เคยได้ยินตอนนู้นที่ตกหลิว บ้านในสวนครั้งแรกแว่วมาจากน้าหมีคุยกับน้าแมว
แมมโมรี่มันต่ำนะสายหนะ ไอ้เราก้องงอยู่นาน สรุป
หงิกงอ แล้วคืนรูปตรง คือ เมมต่ำ  จำได้น้อยว่าเคยทำอะไรมา
หงิกงอ แล้วไม่คืนเป็นเส้นตรง คือ เมมสูง แต่ขาดง่าย ไม่สะดวกตอนสายวิ่ง
ใช่ปะน้า  .... ;)
ขอบคุณที่เอาความรู้มาฝาก
ขอบคุณที่ให้กำลังใจ...ขอบคุณโทรมาชวนไปตกปลา...ขอบคุณที่แนะนำ...และ มีน้ำใจต่อกันและกัน

ออฟไลน์ ปลาเกมส์

• Administrator
  • คะแนน 180
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 2009-07-27, 13:18:57 »
คิดว่าสายใหนปลากินดีล่ะ หึหึ

ออฟไลน์ kangfat

• สมาชิก
  • คะแนน 5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 2009-07-27, 19:16:49 »
สายเสมอ สิ กินดีมากๆน้าหมี  ;D ;D ;D
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด...ที่เหลือช่างมาน...ช้านไม่แคร์

ออฟไลน์ Nai_hnui

• สมาชิก
  • คะแนน 4
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 2009-07-27, 19:47:49 »
สายเสมอ สิ กินดีมากๆน้าหมี  ;D ;D ;D

รุ่นนี้ดีจริงๆๆ .......ขอ.บอก
เวลาไปแข่งยังสายเลย....แงบ..แงบ

::) ::)